Người hiến máu sẽ được kiểm tra sức khỏe thay vì nhận quà bằng hiện vật?

(Yeusuckhoe.net) - Thay vì nhận quà tặng bằng hiện vật, Bộ Y tế đề xuất bổ sung thêm hình thức quà tặng bằng việc thực hiện các xét nghiệm kiểm tra sức khỏe ngoài hình thức quà tặng bằng hiện vật đã quy định.

Bộ Y tế đang dự thảo Thông tư sửa đổi, bổ sung một số quy định liên quan đến hoạt động truyền máu.

Trong đó, Bộ đề xuất sửa đổi, bổ sung khoản 4 Điều 4 Thông tư số 05/2017/TT-BYT quy định giá tối đa và chi phí phục vụ cho việc xác định giá một đơn vị máu toàn phần và chế phẩm máu đạt tiêu chuẩn như sau: Chi quà tặng bằng hiện vật hoặc bằng các xét nghiệm kiểm tra sức khỏe đối với người hiến máu toàn phần tình nguyện: Một đơn vị máu thể tích 250 ml: 100.000 đồng; một đơn vị máu thể tích 350 ml: 150.000 đồng; một đơn vị máu thể tích 450 ml: 180.000 đồng.

Chi quà tặng bằng hiện vật hoặc bằng các xét nghiệm kiểm tra sức khỏe đối với người hiến tình nguyện gạn tách các thành phần máu: Một chế phẩm có thể tích từ 250 đến 400 ml: 150.000 đồng; một chế phẩm có thể tích từ 400 đến 500 ml: 200.000 đồng; một chế phẩm có thể tích từ 500 đến 650 ml: 250.000 đồng.

Bộ Y tế cho biết, đề xuất trên nhằm tạo điều kiện cho người hiến máu có cơ hội được kiểm tra sức khỏe thay vì nhận quà tặng bằng hiện vật.

Cảm ơn bạn đã quan tâm!

Prev Nhu cầu chăm sóc sức khỏe tại khu vực Đông Nam Á tăng rất nhanh
Next Triệt phá đường dây bán giấy khám sức khỏe giả tại Hà Nội

Bạn có ý kiến? Hãy để lại một bình luận

Quan tâm tuần này